SVLAW.7FORUM.BIZ 2014

Thế giới ngày mai thuộc về những người có tầm nhìn hôm nay - ROBERT SCHULLER

Đăng Nhập

Quên mật khẩu

FAVORITES

Đăng ký
Home
Forum

APPS

Xem nội dung mới
Hộp thư

MORE

Lý lịch
Trợ giúp
Ban quản trị

OTHERS

Lịch
Thống kê

You are not connected. Please login or register

giải đáp giùm bài tập BTNHD

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]

1 giải đáp giùm bài tập BTNHD on Wed Dec 23, 2009 7:06 pm

carem

Thành viên cấp 2
Thành viên cấp 2
mọi người nhớ có mấy bài tập trong xấp tài liệu của thầy hùng mà hôm trước thầy lộc có cho kiểm tra k, trong đó toàn mấy bài hóc búa, mọi người xúm vô giải đáp giúp nha, có khả năng thầy lộc cho kiểm tra trong đó ah nhe, cố gắng cùng nhau làm bài vượt qua môn này vì trung bình tỉ lệ rớt của thầy lộc hiếm khi ít hơn 80% đójj ,nhanh nhanh len nhe lol!

2 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Thu Dec 24, 2009 9:55 am

ThuyHan

Moderator
Moderator
hên xui rớt thì chịu.

3 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Sat Dec 26, 2009 6:00 pm

carem

Thành viên cấp 2
Thành viên cấp 2
mọi người ơi, đi đâu hết trơn rùi. Sắp thi mà sao không khí trầm lắng thế nhỉ, chẳng thấy có bài nào tranh luận hết trơn vậy kà. buồn ghê afro

4 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Sat Dec 26, 2009 6:15 pm

Nam Nguyen Gia

Người sáng lập - Đã nghỉ hưu
 Người sáng lập - Đã nghỉ hưu
Trong xấp tài liệu đó rất nhiều bài, nên bạn thấy bài nào khó giải quyết và thắc mắc thì bạn post lên đây cho mọi người cùng tranh luận!

http://svlaw.7forum.biz

5 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Sun Dec 27, 2009 11:06 pm

Leader

S-MOD
S-MOD
không ai giải bài hết vây?
buồn quá
namy

6 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Tue Dec 29, 2009 6:38 pm

=[HeKei]=

S-MOD
S-MOD
Mình xin giải đáp thử một vài bài trong đó,các bạn xem qua và đóng góp ý kiến. Hoan nghênh những ý kiến đóng góp xây dựng, có nêu dẫn chứng rõ ràng. Xin đừng giải quyết theo cảm tính, lý luận suông. Thanks alot.
Do thời gian và khả năng có hạn nên mình sẽ post từ từ.
Bài 1: trách nhiệm BTTH ngoài HĐ hay trong HĐ?
Gộp chung 2 ý a và b như sau:
- anh A chết: khẳng định đây là trách nhiệm BTTH ngoài HĐ. Bởi vì: theo đ24 BLDS 05 (đ26 BLDS 95) thì tính mạng là 1 quyền nhân thân,gắn liền và không thể thỏa thuận đc, do vậy tính mạng,sức khỏe ko phải là đối tượng đc bảo vệ bằng hợp đồng mà là NHỮNG GIÁ TRỊ TUYỆT ĐỐI và đc bảo đảm bằng pháp luật (đ71 Hiến pháp 92,sửa đổi 2001- hehe).Hơn nữa, theo đặc điểm của Trách nhiệm BTTH ngoài HĐ thì thời điểm phát sinh TNBTTHNHĐ hình thành trước khi các bên hình thành quan hệ nghĩa vụ.có thể nói,trước khi phát sinh trách nhiệm của bên gây TH,gjữa các bên ko có qhệ nghĩa vụ trog 1 HĐ or nếu trước đó có qhệ HĐ thì thjệt hại xảy ra cũng ko thuộc phạm vi đchỉnh của HĐ,nhất là các hợp đồng có liên quan đến tính mạng,sức khỏe của con người. Như vậy trường hợp anh A là BTTH ngoài HĐ. Việc yêu cầu bồi thường đc giải quyết theo Đ610 BLDS05, khoản 2Đ612(nếu có) BLDS05. Trường hợp này chắc nhiều bạn thắc mắc lắm đây. Gặp giải thích sau nhé.
- Anh B: hư hỏng hành lý,quà cáp: Bồi thường TRONG HĐ. Vì: căn cứ theo k2 đ528 BLDS05,giữa cty D và B đã tồn tại 1 HĐ,bằng chứng là kái vé xe ấy. Do vậy theo k1Đ533 thì anh B có quyền ycầu cty D BTTH về phần hành lý bị hư hỏng(theo đề là 1chai 2 xị ấy. Very Happy). Ở trong trường hợp này, nếu giữa các bên KO CÓ hợp đồng thì phần tài sản bị thiệt hại sẽ đc BTTH ngoài HĐ. Đề bài là có HĐ nha.(vé xe ấy).
- Anh C đưa đi cấp cứu,chị C bị thương: như đã phân tích trường hợp anh A trên. Đây là BTTH ngoài HĐ. Hướng xử lý,bồi thường theo Đ609 BLDS và thêm khoản 1 Đ612(nếu có). Kái Đ612 này các bạn nên lưu ý để đảm bảo quyền lợi cho người bị TH.
*một yếu tố gây tranh kãi là tài sản của chị C bị mất gồm: hoa tai,ví tiền,đồng hồ đeo tay. Theo mình thì mất mát này chị C TỰ GÁNH CHỊU RỦI RO MẤT MÁT,cty D ko bồi thường.Vì: theo khoản 1 Đ531 BLDS05 quy định nghĩa vụ khách hàng là tự bảo quản hành lý mang theo người do vậy khi mất thì phải tự chịu trách nhiệm. Hơn nữa,trong trường hợp này không có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật(xe tung) và thiệt hại xảy ra( C mất đồ). Nguyên nhân trực tiếp,tất yếu là do kẻ "hôi của",vì nếu ko có kẻ hôi của thì kái xe bị nạn đó nằm cả năm cũng chẳng làm mất tài sản của chị C. Do vậy chị C cứ tìm kẻ hôi của kia mà đòi. Trường hợp này cũng giống như kiểu là nếu ko có ăn trộm thì cổng có mở cũng chẳng mất xe( vụ này thầy nói rồi nha).
=> Trên đây mới là bài 1 thôi. Mình sẽ giải và post tiếp. Rất mong những ý kiến đóng góp mang tính xây dựng của các bạn để chúng ta TOGETHER GET OVER FOR EVER. Hehe.

Http://www.hekei.qt32a.vn

7 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Thu Dec 31, 2009 12:19 pm

MrUtem

Đẳng cấp: sát thủ, sinh lực 150, vũ khí: dùi thép
Đẳng cấp: sát thủ,   sinh lực 150,    vũ khí:  dùi thép
Bạn Hòa nói hơi dài dòng nhưng dù sao cũng cám ơn vì đã giải bài tập. Nhờ bạn Giải dùm bài tập cuối cùng của xấp bài tập. Nhớ phân tích rõ 1 chút dùm pig cảm ơn

8 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Thu Dec 31, 2009 1:51 pm

SuperAdmin

Moderator
Moderator
noi thì nhiều mà chả pót bài lên..post thắc mắc của các bạn lên mới tham gia được chứ!..

9 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Fri Jan 01, 2010 9:33 pm

ech tro

Member
Member
Mình có làm qua đống bài tập trong xấp tài liệu Dân sự 4 rùi. k biết đúng hay sai nữa. pà con ai có ý kiến up lên cho mọi người cùng học với. help!! kỳ này toàn môn khủng nên phải học chung mới đc.
mình thấy: bài số 29 "chiếc tủ sát nhân thì theo mình làm là k phát sinh TN BTTH cho ai hết (căn cứ theo điều 604).
bài số 28, thì theo điều 630, công ty K phải bồi thường thiệt hại. nhà hàng, C, D k có trách nhiệm phải BTTH theo Đ604.
bài số 27, ông A có trách nhiệm phải BTTH theo Đ626. nhưng chị B có lỗi một phần (lỗi vô ý), mình nghị chị đã vp các quy tắc trg việc quản lý phương tiện và cách xử sự khi trông coi cháu nhỏ (cái này mình chưa biết dẫn chứng điều luật nào). AD Đ617, ông A chỉ phải BTTH tương ứng với trách nhiệm của mình.
bài số 25, theo Đ 624 thì A phải BTTH cho các ngư phủ, theo mình đây k phải là SKBKK, vì việc có hỏa hoạn xảy có thể ad đc các biện pháp hạn chế, có thể dự liệu trc tình huống này sẽ xảy ra.

10 Re: giải đáp giùm bài tập BTNHD on Thu Jan 07, 2010 6:45 pm

Leader

S-MOD
S-MOD
HeKei đã viết:.
- Anh B: hư hỏng hành lý,quà cáp: Bồi thường TRONG HĐ. Vì: căn cứ theo k2 đ528 BLDS05,giữa cty D và B đã tồn tại 1 HĐ,bằng chứng là kái vé xe ấy. Do vậy theo k1Đ533 thì anh B có quyền ycầu cty D BTTH về phần hành lý bị hư hỏng(theo đề là 1chai 2 xị ấy. Very Happy). Ở trong trường hợp này, nếu giữa các bên KO CÓ hợp đồng thì phần tài sản bị thiệt hại sẽ đc BTTH ngoài HĐ. Đề bài là có HĐ nha.(vé xe ấy).
*một yếu tố gây tranh kãi là tài sản của chị C bị mất gồm: hoa tai,ví tiền,đồng hồ đeo tay. Theo mình thì mất mát này chị C TỰ GÁNH CHỊU RỦI RO MẤT MÁT,cty D ko bồi thường.Vì: theo khoản 1 Đ531 BLDS05 quy định nghĩa vụ khách hàng là tự bảo quản hành lý mang theo người do vậy khi mất thì phải tự chịu trách nhiệm. Hơn nữa,trong trường hợp này không có mối quan hệ nhân quả giữa hành vi trái pháp luật(xe tung) và thiệt hại xảy ra( C mất đồ). Nguyên nhân trực tiếp,tất yếu là do kẻ "hôi của",vì nếu ko có kẻ hôi của thì kái xe bị nạn đó nằm cả năm cũng chẳng làm mất tài sản của chị C. Do vậy chị C cứ tìm kẻ hôi của kia mà đòi. Trường hợp này cũng giống như kiểu là nếu ko có ăn trộm thì cổng có mở cũng chẳng mất xe( vụ này thầy nói rồi nha).
Hành lý ở đây phải phân biệt kla2 hành lý mang và hành lý gửi ( thoả thuận giao cho chủ xe giữ )
Vậy: trong trường hợp này hành lý mang và số quà mang về quê của khách hàng là tự chịu,
( xui thì chịu ) bounce Basketball

Khách viếng thăm cho ý kiến để sôi nổi nào

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang  Thông điệp [Trang 1 trong tổng số 1 trang]